admin@huanduytech.com    +86-755-89998295
Cont

มีคำถามใดๆ?

+86-755-89998295

Dec 06, 2025

รถกอล์ฟใช้แบตเตอรี่จำนวนเท่าใด?

ผู้ใช้หลายคนเปิดช่องใส่แบตเตอรี่แล้วพบว่ามีแบตเตอรี่ 4, 6, 8 หรือมากกว่านั้นอยู่ข้างใน แต่พวกเขาไม่รู้ว่าเหตุใดจำนวนจึงต่างกัน หรือรถกอล์ฟใช้ระบบ 36V, 48V หรือ 72V หรือไม่

 

หลายๆ คนเพิ่งซื้อรถกอล์ฟมือสองและไม่แน่ใจว่าแบตเตอรี่ถูกเปลี่ยนแล้วหรือยัง หรือแบตเตอรี่ยี่ห้ออื่นปะปนกันหรือไม่

 

ยังมีอย่างอื่นอีก เมื่อเตรียมอัปเกรดจากแบตเตอรี่ตะกั่ว-กรดเป็นแบตเตอรี่ลิเธียม LiFePO4มีคำถามนี้: ระบบกรดตะกั่ว-ประกอบด้วยแบตเตอรี่ 6V, 8V หรือ 12V หลายก้อนที่ต่ออนุกรมกัน ในขณะที่แบตเตอรี่ลิเธียมต้องการเพียงชุดแบตเตอรี่ 48V หรือ 72V ที่สมบูรณ์เพียงชุดเดียวเท่านั้น

 

บทความนี้ให้การวิเคราะห์ที่ครอบคลุมเกี่ยวกับตรรกะการกำหนดค่าสำหรับแบตเตอรี่รถกอล์ฟ ครอบคลุมการกำหนดค่าทั่วไปสำหรับระบบแรงดันไฟฟ้าที่แตกต่างกัน คุณลักษณะของแบตเตอรี่ประเภทต่างๆ ความสัมพันธ์ระหว่างความจุและช่วงของแบตเตอรี่ และปัจจัยสำคัญที่มีอิทธิพลต่อจำนวนแบตเตอรี่ที่ต้องการ

 

นอกจากนี้ เราจะสำรวจว่าเหตุใดผู้ใช้จำนวนมากขึ้นจึงเลือกใช้โซลูชันแบตเตอรี่ลิเธียม- และอธิบายวิธีเลือกการกำหนดค่าแบตเตอรี่ที่เหมาะสมที่สุดตามสถานการณ์การใช้งานแต่ละอย่าง

 

 

 

How Many Batteries Does A Golf Cart Take

 

 

 

รถกอล์ฟมีแบตเตอรี่กี่ก้อน?

รถกอล์ฟรุ่นเก่า-ที่พบบ่อยที่สุดมักจะใช้ระบบ 36V ซึ่งโดยปกติจะประกอบด้วยแบตเตอรี่ 6V หกก้อนเชื่อมต่อเป็นอนุกรมเนื่องจาก 6 × 6V เท่ากับ 36V พอดี

 

รุ่นเก่าหลายยี่ห้อเช่น EZGO และ Yamaha นำการออกแบบนี้ไปใช้อย่างกว้างขวาง

 

ระบบ 36V มีต้นทุนโดยรวมที่ต่ำกว่าและมีโครงสร้างที่เรียบง่ายกว่า แต่กำลังและความสามารถในการปีนเขา-นั้นค่อนข้างจำกัด ทำให้เหมาะสำหรับพื้นที่ราบหรือสนามกอล์ฟมาตรฐานมากกว่า

 

 

 

ปัจจุบัน รถกอล์ฟกระแสหลักส่วนใหญ่ในตลาดได้รับการอัปเกรดเป็นระบบ 48V.

 

48V ถือเป็นการกำหนดค่ามาตรฐานสำหรับรถกอล์ฟ เนื่องจากให้อัตราเร่งที่ดีกว่า ประสิทธิภาพสูงกว่า และระยะที่สม่ำเสมอมากกว่า

 

มีการกำหนดค่าทั่วไปสามแบบสำหรับระบบ 48V:คลาสสิกที่สุดคือแบตเตอรี่ 8V หกก้อนตั้งแต่ 6 × 8V=48V

 

การกำหนดค่านี้พบได้ทั่วไปในรุ่นเช่น Club Car ใช้การกำหนดค่าทั่วไปอื่นแบตเตอรี่ 6V แปดก้อน.

 

แม้ว่าจะใช้แบตเตอรี่มากกว่า แต่ความจุที่สูงกว่าของแบตเตอรี่รอบลึก 6V- หมายความว่าการกำหนดค่านี้มักจะมีช่วงที่ยาวกว่า ทำให้เหมาะสำหรับสถานการณ์ที่ต้องใช้บ่อยๆ มากขึ้น

 

บางรุ่นใช้แบตเตอรี่ 12V สี่ก้อนเพื่อสร้างระบบ 48V เนื่องจาก 4 × 12V=48V การกำหนดค่านี้ใช้แบตเตอรี่น้อยที่สุด ทำให้การติดตั้งง่ายขึ้นและการบำรุงรักษาสะดวกยิ่งขึ้น แต่มีความจุต่ำกว่า และประสิทธิภาพของช่วงโดยรวมไม่ดีเท่ากับการกำหนดค่า 6V หรือ 8V

 

 

 

รถกอล์ฟ 72V ประสิทธิภาพสูง-นั้นค่อนข้างหายาก และโดยทั่วไปจะใช้สำหรับการดัดแปลงหรือ-การใช้งานออฟโรด

 

โดยทั่วไปแล้วระบบ 72V จะใช้12 6แบตเตอรี่ V, 9 8 แบตเตอรี่ V หรือ 6 12 แบตเตอรี่ V; ยิ่งแรงดันไฟฟ้าของระบบสูงเท่าไร รถกอล์ฟก็จะยิ่งมีพลังมากขึ้นเท่านั้น

 

ในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา เช่นแบตเตอรี่ลิเธียมเหล็กฟอสเฟต LiFePO4ได้รับความนิยมมากขึ้นเรื่อยๆ ปัญหาเรื่องจำนวนแบตเตอรี่ในรถกอล์ฟก็เปลี่ยนไป

 

ระบบกรดตะกั่ว-ต้องใช้แบตเตอรี่หลายก้อนต่ออนุกรมกัน ในขณะที่รถกอล์ฟลิเธียม-มักจะต้องใช้แบตเตอรี่ลิเธียม-เพียงก้อนเดียวเท่านั้น

 

ตัวอย่างเช่น กแบตเตอรี่ LiFePO4 ขนาด 48V 100Ahสามารถเปลี่ยนแบตเตอรี่ตะกั่วกรด 8V- ดั้งเดิมหกก้อนได้โดยตรง

 

 

ตารางอ้างอิงทั่วไปสำหรับจำนวนแบตเตอรี่ในรถกอล์ฟ:

 

แรงดันไฟฟ้าของระบบรถกอล์ฟ ประเภทแบตเตอรี่ ช่วงความจุ การกำหนดค่าแบตเตอรี่ทั่วไป
36V น้ำท่วมตะกั่ว-กรด 180Ah – 225Ah 6 × 6V
36V ประชุมสามัญผู้ถือหุ้น 180อาห์ – 220อาห์ 6 × 6V
36V LiFePO4 60อาห์ – 105อาห์ แพ็คลิเธียม 1 × 36V
48V น้ำท่วมตะกั่ว-กรด 150อาห์ – 225อาห์ 6 × 8V / 8 × 6V
48V ประชุมสามัญผู้ถือหุ้น 150อาห์ – 210อาห์ 6 × 8V / 4 × 12V
48V LiFePO4 60อาห์ – 160อาห์ แพ็คลิเธียม 1 × 48V
72V น้ำท่วมตะกั่ว-กรด 120 แอมป์ – 180 แอมป์ 12 × 6V / 6 × 12V
72V ประชุมสามัญผู้ถือหุ้น 120 แอมป์ – 180 แอมป์ 6 × 12V
72V LiFePO4 100อาห์ – 200อาห์ แพ็คลิเธียม 1 × 72V

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

รถกอล์ฟ club car ใช้แบตเตอรี่กี่ก้อน?

ระบบแบตเตอรี่ที่ใช้กันทั่วไปสำหรับรถกอล์ฟ Club Car คือ 36V และ 48V; ระบบ 72V นั้นพบได้น้อย ประเภทแบตเตอรี่หลัก ได้แก่ ตะกั่ว-กรด AGM และลิเธียม-ไอออน

 

แบตเตอรี่ตะกั่ว-กรดต้องใช้เซลล์หลายเซลล์ร่วมกัน ในขณะที่แบตเตอรี่ลิเธียม-ไอออนมาในรูปแบบแบตเตอรี่ก้อนเดียว จำนวนแบตเตอรี่ที่จำเป็นสำหรับรถกอล์ฟ Club Car รุ่นต่างๆ แสดงอยู่ในตารางด้านล่าง:

 

 

ตารางการกำหนดค่าแบตเตอรี่รถกอล์ฟ Club Car ที่ครอบคลุม

 

โมเดลรถสโมสร ซีรี่ส์รถยนต์ / ประเภท แรงดันไฟฟ้าของระบบ ประเภทแบตเตอรี่ การกำหนดค่าแบตเตอรี่ จำนวนแบตเตอรี่ แรงดันแบตเตอรี่เดี่ยว ช่วงความจุ
Club Car DS (รุ่นต้น) รถกอล์ฟคลาสสิคฟลีท 36V น้ำท่วมตะกั่ว-กรด 6 × 6V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 6V 180อาห์–225อาห์
Club Car DS (รุ่นหลัง) อัปเดตแพลตฟอร์ม DS 48V ตะกั่ว-กรด / AGM 6 × 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 8V 150อาห์–170อาห์
การแปลงลิเธียม Club Car DS เวอร์ชันอัปเกรดลิเธียม 48V LiFePO4 ลิเธียม ลิเธียมแพ็คเดี่ยว 1 แบตเตอรี่ แพ็ค 48V เต็ม 105อาห์–210อาห์
แบบอย่างของคลับคาร์ รถกอล์ฟกระแสหลัก 48V ตะกั่ว-กรด / AGM 6 × 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 8V 150อาห์–170อาห์
Club Car Precedent (การติดตั้งแบบกะทัดรัด) พื้นที่-เวอร์ชันประหยัด 48V AGM / ลิเธียมพร้อม 4 × 12V แบตเตอรี่ 4 ก้อน 12V 100อาห์–150อาห์
Club Car แบบอย่าง i3 รุ่นพรีเมี่ยมไฟฟ้า 48V ตะกั่ว-กรด / ลิเธียม 6 × 8V หรือลิเธียมแพ็ค แบตเตอรี่ 6 ก้อนหรือ 1 แพ็ค 8V / แพ็คเต็ม 105อาห์–170อาห์
คลับคาร์เทมโป โมเดลเรือเดินสมุทร/สนามกอล์ฟ 48V ตะกั่ว-กรด / AGM 6 × 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 8V 150อาห์–170อาห์
Club Car Tempo (การตั้งค่าเสริม) การกำหนดค่าที่กะทัดรัด 48V ประชุมสามัญผู้ถือหุ้น 4 × 12V แบตเตอรี่ 4 ก้อน 12V 100อาห์–150อาห์
คลับคาร์ เทมโป ลิเธียม-ไอออน OEM เวอร์ชันลิเธียม 48V ลิเธียม-ไอออน ลิเธียมแพ็คเดี่ยว 1 แบตเตอรี่ แพ็ค 48V เต็ม 105อาห์–160อาห์
คลับคาร์ เป็นต้นไป ที่อยู่อาศัย/ของใช้ส่วนตัว 48V ตะกั่ว-กรด / AGM 6 × 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 8V 150อาห์–170อาห์
คลับคาร์ เป็นต้นไป ลิเธียม OEM เวอร์ชันลิเธียม 48V LiFePO4 ลิเธียม ลิเธียมแพ็คเดี่ยว 1 แบตเตอรี่ แพ็ค 48V เต็ม 105อาห์–210อาห์
คลับคาร์ วิลเลจเจอร์ 4 รถเข็นขนส่งผู้โดยสาร 4 คน 48V ตะกั่ว-กรด / ลิเธียม 6 × 8V หรือลิเธียมแพ็ค แบตเตอรี่ 6 ก้อนหรือ 1 แพ็ค 8V / แพ็คเต็ม 150Ah–210Ah
คลับคาร์ วิลเลจเจอร์ 6 รถเข็นขนส่งผู้โดยสาร 6 คน 48V ประชุมผู้ถือหุ้น / ลิเธียม 6 × 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 8V 170อาห์–210อาห์
คลับคาร์ วิลเลจเจอร์ 8 รถรับ-ส่งเพื่อการพาณิชย์ 48V ลิเธียมที่ต้องการ ลิเธียมแพ็คเต็ม 1 แบตเตอรี่ แพ็ค 48V เต็ม 160อาห์–210อาห์
คลับคาร์แครี่ออล100 ยานพาหนะเอนกประสงค์ขนาดกะทัดรัด 48V ตะกั่ว-กรด / AGM 6 × 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 8V 150อาห์–170อาห์
คลับคาร์แครี่ออล 300 ยานพาหนะสาธารณูปโภคอุตสาหกรรม 48V ประชุมผู้ถือหุ้น / ลิเธียม 6 × 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 8V 170อาห์–210อาห์
คลับคาร์แครี่ออล500 ยานพาหนะอเนกประสงค์หนัก- 48V ประชุมผู้ถือหุ้น / ลิเธียม 6 × 8V หรือลิเธียมแพ็ค แบตเตอรี่ 6 ก้อนหรือ 1 แพ็ค 8V / แพ็คเต็ม 170อาห์–315อาห์
คลับคาร์แครี่ออล700 ยานพาหนะอเนกประสงค์ที่มีน้ำหนักบรรทุกสูง 48V ลิเธียมความจุสูง- ลิเธียมแพ็คเต็ม 1 แบตเตอรี่ แพ็ค 48V เต็ม 210อาห์–315อาห์
รถขนย้ายสโมสร รถเข็นรับส่งเชิงพาณิชย์ 48V ประชุมผู้ถือหุ้น / ลิเธียม 6 × 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 8V 170อาห์–210อาห์
คลับคาร์ ครู ถนน-ยานพาหนะในเมืองตามกฎหมาย 48V ลิเธียม-ไอออน ลิเธียมแพ็คเดี่ยว 1 แบตเตอรี่ แพ็ค 48V เต็ม 105อาห์–160อาห์
คลับคาร์เออร์เบินLSV ยานพาหนะความเร็วต่ำ- 48V แบตเตอรี่ลิเธียม ลิเธียมแพ็คเต็ม 1 แบตเตอรี่ แพ็ค 48V เต็ม 105อาห์–210อาห์
คลับคาร์ XRT 800 ออฟโรด-ยานพาหนะอเนกประสงค์ 48V ตะกั่ว-กรด / AGM 6 × 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 8V 170อาห์–210อาห์
คลับคาร์ XRT 1550 ยานพาหนะหนัก-รถออฟโรด- 48V มีการอัพเกรดลิเธียม 6 × 8V หรือลิเธียม แบตเตอรี่ 6 ก้อนหรือ 1 แพ็ค 8V / แพ็คเต็ม 210อาห์–315อาห์
ซีรี่ส์เจ้าหน้าที่อำนวยความสะดวกของ Club Car รถเข็นต้อนรับ / รีสอร์ท 48V ลิเธียมที่ต้องการ ลิเธียมแพ็คเต็ม 1 แบตเตอรี่ แพ็ค 48V เต็ม 160อาห์–210อาห์
รถคลับคาร์สมรรถนะสูง-ดัดแปลง รถเข็นประสิทธิภาพแบบกำหนดเอง 72V ลิเธียม / ตะกั่ว-กรด 6 × 12V หรือชุดลิเธียมเต็ม แบตเตอรี่ 6 ก้อนหรือ 1 แพ็ค 12V / แพ็คเต็ม 105อาห์–315อาห์

 

 

How Many Batteries Does A EZGO Golf Cart Take
COPOW นำเสนอ-แบตเตอรี่ลิเธียมไอออน 48V- ที่ออกแบบเฉพาะสำหรับเจ้าของรถกอล์ฟ Club Cart

 

 

 

 

 

รถกอล์ฟ EZGO ใช้แบตเตอรี่กี่ก้อน?

แบรนด์ EZGO มีประวัติอันยาวนาน และในช่วงหลายปีที่ผ่านมา บริษัทได้เปิดตัวรถกอล์ฟหลายรุ่น แม้ว่าหลายคนอาจไม่คุ้นเคยก็ตาม

 

หากคุณต้องการอัพเกรดจากแบตเตอรี่ตะกั่ว-กรดไปเป็นแบตเตอรี่ลิเธียม- คุณต้องระบุรุ่นรถกอล์ฟ EZGO ของคุณก่อน และตรวจสอบแรงดันไฟฟ้าและจำนวนแบตเตอรี่ที่ต้องการ

 

นี่คือจำนวนแบตเตอรี่ที่จำเป็นสำหรับรถกอล์ฟ EZGO รุ่นต่างๆ:

 

 

ตารางเปรียบเทียบการกำหนดค่าแบตเตอรี่รถกอล์ฟ EZGO

 

รุ่น EZGO ซีรีส์/เจเนอเรชั่น แรงดันไฟฟ้าของระบบ ประเภทแบตเตอรี่ แรงดันแบตเตอรี่เดี่ยว จำนวนแบตเตอรี่ที่ต้องการ ช่วงความจุ การกำหนดค่า
TXT36V โมเดลคลาสสิครุ่นเก่า 36V น้ำท่วมตะกั่ว-กรด 6V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 180อาห์–225อาห์ 6 × 6V ในซีรีย์
TXT ฟรีด้อม 36V รุ่นเก่า 36V AGM / ตะกั่ว-กรด 6V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 170อาห์–225อาห์ 6 × 6V
TXT48V รุ่นคลาสสิกกระแสหลัก 48V ตะกั่ว-กรด / AGM / LiFePO4 8V หรือ 12V 6 × 8V หรือ 4 × 12V 100อาห์–170อาห์ 6 × 8V หรือ 4 × 12V
TXT Elite ลิเธียม ลิเธียมเวอร์ชันใหม่ 48V LiFePO4 ลิเธียม แพ็ค 48V เต็ม 1 แบตเตอรี่ 56อาห์–105อาห์ ลิเธียมแพ็คเดี่ยว
RXV 48V รุ่นกระแสหลักระดับพรีเมียม 48V ตะกั่ว-กรด / AGM 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 150อาห์–170อาห์ 6 × 8V
RXV Elite ลิเธียม OEM เวอร์ชันลิเธียม 48V LiFePO4 ลิเธียม แพ็ค 48V เต็ม 1 แบตเตอรี่ 56อาห์–105อาห์ ระบบลิเธียมเดี่ยว
RXV อิสรภาพ กอล์ฟ / ใช้ในเชิงพาณิชย์ 48V ตะกั่ว-กรด / AGM / ลิเธียม 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 150อาห์–170อาห์ 6 × 8V
เสรีภาพ RXV ELiTE เวอร์ชันลิเธียมระดับสูง- 48V ซัมซุง SDI ลิเธียม แพ็ค 48V เต็ม 1 แบตเตอรี่ 56อาห์–105อาห์ ระบบลิเธียมเดี่ยว
เสรีภาพ TXT ที่อยู่อาศัย / สันทนาการ 48V ตะกั่ว-กรด / AGM 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 150อาห์–170อาห์ 6 × 8V
เอ็กซ์เพรส S2 โมเดลผู้โดยสารหลาย-ใหม่ 48V ตะกั่ว-กรด / ลิเธียม 8V หรือแพ็คเต็ม แบตเตอรี่ 6 ก้อนหรือ 1 แพ็ค 105อาห์–170อาห์ 6 × 8V หรือลิเธียมแพ็ค
เอ็กซ์เพรส S4 โมเดลผู้โดยสาร 4 คน 48V LiFePO4 / ประชุมผู้ถือหุ้น 8V หรือแพ็คเต็ม แบตเตอรี่ 6 ก้อนหรือ 1 แพ็ค 105อาห์–160อาห์ 6 × 8V หรือลิเธียม
เอ็กซ์เพรส S6 โมเดลผู้โดยสาร 6 คน 48V ลิเธียมที่ต้องการ แพ็ค 48V เต็ม 1 แบตเตอรี่ 105อาห์–210อาห์ ระบบลิเธียมเดี่ยว
ความกล้าหาญ รายการ-แบบจำลองระดับ 48V ตะกั่ว-กรด / AGM 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 150อา 6 × 8V
เสรีภาพ รุ่นพรีเมี่ยมหรูหรา 51.2V / 56V แบตเตอรี่ลิเธียม ลิเธียมแพ็คเต็ม 1 แบตเตอรี่ 105อาห์–160อาห์ ระบบลิเธียมเดี่ยว
ภูมิประเทศ 250 ยูทิลิตี้ / รถออฟโรด-ยานพาหนะใช้บนถนน 48V ตะกั่ว-กรด / LiFePO4 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อนหรือ 1 แพ็ค 150Ah–210Ah 6 × 8V หรือลิเธียม
ภูมิประเทศ 500 ใช้ในอุตสาหกรรม / เชิงพาณิชย์ 48V ประชุมผู้ถือหุ้น / ลิเธียม 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 170อาห์–210อาห์ 6 × 8V
ภูมิประเทศ 1,000 ยานพาหนะอเนกประสงค์หนัก- 48V ลิเธียมความจุสูง- แพ็ค 48V เต็ม 1 แบตเตอรี่ 160อาห์–315อาห์ ระบบลิเธียมขนาดใหญ่
รถรับส่ง 2+2 รถรับ-ส่งผู้โดยสาร 4 คน 48V ตะกั่ว-กรด / LiFePO4 8V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 150Ah–210Ah 6 × 8V
รถรับ-ส่ง 4 / 6 รถรับ-ส่งเพื่อการพาณิชย์ 48V ลิเธียมที่ต้องการ แพ็ค 48V เต็ม 1 แบตเตอรี่ 160อาห์–210อาห์ ระบบลิเธียมเดี่ยว
2ห้า ถนน-กฎหมาย LSV 48V ลิเธียม-ไอออน แพ็ค 48V เต็ม 1 แบตเตอรี่ 110อาห์–160อาห์ ระบบลิเธียมเดี่ยว

 

 

รุ่น EZGO ประเภทยานพาหนะ แรงดันไฟฟ้าของระบบ ประเภทแบตเตอรี่ แรงดันแบตเตอรี่เดี่ยว จำนวนแบตเตอรี่ที่ต้องการ ช่วงความจุ การกำหนดค่า
เอ็กซ์เพรส เอส4 72V รถกอล์ฟ 4 ที่นั่ง 72V ตะกั่วในรอบลึก-กรด 12V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 150อาห์–170อาห์ 6 × 12V ในซีรีย์
เอ็กซ์เพรส เอส6 72V รถกอล์ฟ 6 ที่นั่ง 72V ตะกั่ว-กรด / ลิเธียม 12V หรือแพ็คลิเธียมเต็ม แบตเตอรี่ 6 ก้อนหรือ 1 แพ็ค 170อาห์–210อาห์ 6 × 12V หรือลิเธียมแพ็ค
เอ็กซ์เพรส แอล4 72วี รถเข็นอเนกประสงค์แบบยก 72V ตะกั่วในรอบลึก-กรด / AGM 12V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 150อาห์–170อาห์ 6 × 12V
เอ็กซ์เพรส แอล6 72วี รถเข็นยก 6 ที่นั่ง 72V ตะกั่ว-กรด / ลิเธียม 12V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 170อาห์–225อาห์ 6 × 12V
Freedom RXV 72V (รุ่นลิมิเต็ด) รถกอล์ฟประสิทธิภาพสูง- 72V ประชุมผู้ถือหุ้น / ลิเธียม 12V หรือแพ็คเต็ม แบตเตอรี่ 6 ก้อนหรือ 1 แพ็ค 150Ah–210Ah 6 × 12V หรือลิเธียม
รุ่นยูทิลิตี้ภูมิประเทศ 72V รถยนต์อเนกประสงค์เพื่อการพาณิชย์ 72V ประชุมผู้ถือหุ้น / LiFePO4 12V แบตเตอรี่ 6 ก้อน 170อาห์–225อาห์ 6 × 12V
ชัตเทิล ซีรีส์ 72V รถเข็นรับส่งเชิงพาณิชย์ 72V ลิเธียมที่ต้องการ แพ็ค 72V เต็ม 1 แบตเตอรี่ 160อาห์–210อาห์ ระบบลิเธียมเดี่ยว
งานสร้าง EZGO 72V แบบกำหนดเอง รถเข็นดัดแปลง/หลังการขาย 72V LiFePO4 ลิเธียม แพ็ค 72V เต็ม 1 แบตเตอรี่ 105อาห์–315อาห์ ระบบลิเธียมเดี่ยว
72V Off-งานสร้าง EZGO บนถนน นอก-ถนน/รถเข็นล่าสัตว์ 72V ลิเธียมคายประจุสูง- แพ็ค 72V เต็ม 1 แบตเตอรี่ 160อาห์–315อาห์ ระบบลิเธียมกำลังสูง-
การแปลง EZGO ที่เพิ่มขึ้น 72V รถเข็นยกประสิทธิภาพ 72V แบตเตอรี่ลิเธียม แพ็ค 72V เต็ม 1 แบตเตอรี่ 105อาห์–210อาห์ ระบบอัพเกรดลิเธียม

 

Lithium-ion battery developed by CoPow for the 2014 RXV golf cart
แบตเตอรี่ลิเธียม-ไอออนที่พัฒนาโดย CoPow สำหรับรถกอล์ฟ RXV ปี 2014

 

 

 

 

รถกอล์ฟใส่แบตเตอรี่ขนาดเท่าไร?

มันยากที่จะพูด คุณต้องการความจุและขนาดเท่าใดจริงๆ? สถานการณ์ของทุกคนแตกต่างกัน แต่สิ่งที่เรายืนยันได้ก็คือ 36V เป็นระดับเริ่มต้น-, 48V เป็นกระแสหลัก และ 72V ให้ประสิทธิภาพอันทรงพลัง

 

ด้วยเหตุนี้ ลองพิจารณาว่าความจุของแบตเตอรี่ใดจะเหมาะสมที่สุด

 

ยกตัวอย่างแบตเตอรี่ลิเธียม-ต่อไปนี้เป็นการใช้งานที่แนะนำสำหรับแบตเตอรี่รถกอล์ฟที่มีความจุและขนาดต่างกันเพื่อเป็นข้อมูลอ้างอิง:

 

 

ตารางเปรียบเทียบขนาดและความจุแบตเตอรี่รถกอล์ฟที่แนะนำ

 

แรงดันไฟฟ้าของระบบรถกอล์ฟ ความจุแบตเตอรี่ลิเธียม ประมาณ ขนาดทางกายภาพ ยาว×กว้าง×สูง ช่วงต่อการชาร์จ กำลังมอเตอร์ที่แนะนำ ดีที่สุดสำหรับ ข้อได้เปรียบหลัก ประเภทผู้ใช้
36V 50อา 380×300×220 มม 15–20 กม. / 9–12 ไมล์ มอเตอร์กำลังต่ำ- ขับรถเป็นระยะทางสั้นมาก- ต้นทุนต่ำสุด น้ำหนักเบา ชุมชนส่วนตัวขนาดเล็ก
36V 80อา 450×320×240 มม 25–35 กม. / 15–22 ไมล์ มอเตอร์มาตรฐาน การใช้พื้นที่ใกล้เคียงทุกวัน รันไทม์ที่ดีขึ้น ผู้ใช้ทั่วไป
36V 100อา 520×330×250 มม 35–45 กม. / 22–28 ไมล์ มอเตอร์มาตรฐาน ขับรถระยะกลาง- ต้นทุน/ประสิทธิภาพที่สมดุล เจ้าของรถกอล์ฟในครัวเรือน
36V 150อา 650×380×280 มม 50–65 กม. / 31–40 ไมล์ โหลดแอปพลิเคชันที่สูงขึ้น- ความต้องการรันไทม์ที่ยาวนาน ขยายช่วง รีสอร์ท, เรือเดินสมุทรให้เช่า
48V 50อา 400×320×220 มม 20–30 กม. / 12–18 ไมล์ มอเตอร์มาตรฐาน 48V รถเข็นน้ำหนักเบา ขนาดกะทัดรัด การอัพเกรดลิเธียมตามงบประมาณ
48V 65อา 450×330×240 มม 30–40 กม. / 18–25 ไมล์ มอเตอร์มาตรฐาน ขับขี่แบบเบา ๆ ทุกวัน ตัวเลือกกระแสหลัก-ระดับเริ่มต้น ชุมชนที่อยู่อาศัย
48V 80อา 500×330×250 มม 40–55 กม. / 25–34 ไมล์ มอเตอร์มาตรฐาน การใช้สนามกอล์ฟทุกวัน สมดุลต้นทุน/ช่วงที่ดี ผู้ใช้บริการ
48V 100อา 520×330×250 มม 55–80 กม. / 34–50 ไมล์ มอเตอร์ประสิทธิภาพสูง- การตั้งค่าระดับพรีเมียมทั่วไป ความสมดุลโดยรวมที่ดีที่สุด การอัพเกรดลิเธียมยอดนิยม
48V 105อา 530×340×260 มม 60–90 กม. / 37–56 ไมล์ มอเตอร์ประสิทธิภาพสูง- การดำเนินการสนามกอล์ฟระยะยาว ผลผลิตที่มีเสถียรภาพ กลุ่มรถกอล์ฟเชิงพาณิชย์
48V 150อา 650×400×280 มม 90–120 กม. / 56–75 ไมล์ มอเตอร์ดัดแปลง/กำลังสูง- การทำงานหนัก- รันไทม์นานขึ้น โรงแรมรีสอร์ท
48V 200อา 750×450×300 มม 120–160 กม. / 75–100 ไมล์ ตัวควบคุมกำลังสูง- ความต้องการในระยะไกลมาก- ความอดทนสูงสุด การใช้งานเชิงพาณิชย์หลาย-กะ
72V 50อา 500×330×250 มม 25–40 กม. / 15–25 ไมล์ มอเตอร์ความเร็วสูง- รถเข็นประสิทธิภาพ อัตราเร่งเร็วขึ้น รถเข็นดัดแปลง
72V 80อา 620×380×270 มม 50–70 กม. / 31–43 ไมล์ ระบบมอเตอร์ทรงพลัง การขับรถด้วยความเร็วสูง- แรงบิดเอาท์พุตที่แข็งแกร่ง รถออฟโรด/รถยก
72V 100อา 700×400×270 มม 70–100 กม. / 43–62 ไมล์ ตัวควบคุมกำลังสูง- + มอเตอร์ ภูมิประเทศที่ใช้งานหนัก- การส่งกำลังที่ดีเยี่ยม รถเข็นล่าสัตว์/ยูทิลิตี้
72V 150อา 850×480×300 มม 100–140 กม. / 62–87 ไมล์ มอเตอร์เกรดเชิงพาณิชย์- การดำเนินการเชิงพาณิชย์ที่รุนแรง ผลผลิตต่อเนื่องสูง การขนส่งทางอุตสาหกรรม
72V 200อา 950×520×320 มม 140–200 กม. / 87–124 ไมล์ ระบบไฟฟ้าที่สูงมาก- การใช้งาน-หนักมาก-เป็นพิเศษ ประสิทธิภาพสูงสุด/รันไทม์ ยานพาหนะที่กำหนดเอง

 

 

ดูแบตเตอรี่ลิเธียมไอออนของรถกอล์ฟ CoPow- เป็นตัวอย่าง:

 

CoPow Golf Cart Lithium-Ion Battery

 

 

 

 

 

เหตุใดรถกอล์ฟจึงต้องใช้แบตเตอรี่หลายก้อนเพื่อจ่ายไฟ

โดยทั่วไปรถกอล์ฟจะใช้แบตเตอรี่หลายก้อนเชื่อมต่อแบบอนุกรมเพื่อให้ได้แรงดันไฟฟ้าของระบบที่ต้องการที่ 36V, 48V หรือ 72V ใช้หลายแบตเตอรี่รอบลึก-ให้เวลาการทำงานที่ยาวนานขึ้นและอายุการใช้งานที่ดีขึ้น ขณะเดียวกันก็ให้ข้อได้เปรียบในด้านต้นทุน การบำรุงรักษา และการกระจายน้ำหนักโดยรวม

 

ตอบสนองความต้องการไฟฟ้าแรงสูงของมอเตอร์

มอเตอร์ต้องใช้ไฟ 36V/48V/72V เพื่อการทำงานที่มีประสิทธิภาพ และแบตเตอรี่ 12V เพียงก้อนเดียวไม่สามารถให้แรงดันไฟฟ้าเพียงพอ แบตเตอรี่หลายก้อนที่เชื่อมต่อแบบอนุกรมตรงกับแรงดันไฟฟ้าของระบบอย่างแม่นยำ (เช่น 6×6V=36V, 6×8V=48V, 4×12V=48V)

 

ขยายระยะการขับขี่และอายุการใช้งานของวงจร

ซีรีส์-เชื่อมต่อแล้วแบตเตอรี่รอบลึก-(ส่วนใหญ่เป็น 6V/8V) ให้ความจุรวมที่ใหญ่กว่าและความสามารถในการคายประจุได้ลึกกว่า ปรับให้เข้ากับชั่วโมง-การขับขี่ด้วยความเร็วต่ำที่ยาวนาน และการสตาร์ท-การหยุด. 6บ่อยครั้ง แบตเตอรี่ V มีแผ่นที่หนากว่า ซึ่งมีอายุการใช้งานยาวนานกว่าแบตเตอรี่ 12V ที่เทียบเท่ากัน ซึ่งเหมาะสำหรับสภาพการใช้งานในสนามกอล์ฟ

 

ต้นทุน-มีประสิทธิภาพและบำรุงรักษาง่าย

แบตเตอรี่ความจุขนาดเล็ก-หลายก้อนสามารถเข้าถึงได้ง่ายกว่าและคุ้มค่า-ในการเปลี่ยนแบตเตอรี่มากกว่าแบตเตอรี่ความจุสูงพิเศษ-ตัวเดียว- สามารถตรวจสอบและเปลี่ยนแบตเตอรี่ที่ชำรุดได้ทีละก้อน ระบบแบตเตอรี่ตะกั่วกรด-ที่เติบโตเต็มที่ช่วยให้มั่นใจได้ถึงต้นทุนที่ควบคุมได้ ทำให้เป็นตัวเลือกกระแสหลัก

 

เพิ่มประสิทธิภาพการกระจายน้ำหนักและการติดตั้ง

การวางแบตเตอรี่หลายก้อนแบบกระจายช่วยรักษาสมดุลของจุดศูนย์ถ่วงของรถ ช่วยเพิ่มเสถียรภาพบนพื้นผิวสนามกอล์ฟที่ไม่เรียบ ขนาดที่เล็กกว่าช่วยให้ติดตั้งและบำรุงรักษาภายในช่องใส่แบตเตอรี่ที่จำกัดได้

 

ปรับให้เข้ากับลักษณะเทคโนโลยีแบตเตอรี่

แบตเตอรี่ตะกั่ว-กรดมีความหนาแน่นของพลังงานต่ำ ซึ่งต้องใช้ร่วมกันเพื่อให้ได้ความจุและแรงดันไฟฟ้าที่ต้องการ แม้ว่าแบตเตอรี่ลิเธียม-ไอออนสามารถรวมเป็น 1-2 โมดูลได้ แต่โดยพื้นฐานแล้วแบตเตอรี่เหล่านี้ต้องอาศัยเซลล์หลายเซลล์ที่เชื่อมต่อกันเป็นอนุกรมเพื่อให้เป็นไปตามข้อกำหนดด้านแรงดันไฟฟ้าและอัตราการคายประจุของระบบ

 

 

 

 

 

ประเภทของแบตเตอรี่ที่ใช้ในรถกอล์ฟ

แบตเตอรี่รถกอล์ฟส่วนใหญ่แบ่งออกเป็นกรดตะกั่ว- (น้ำท่วม AGM เจล) และลิเธียมเหล็กฟอสเฟตประเภท แบตเตอรี่ตะกั่วกรด-น้ำท่วมมีราคา-ต่ำและมีเสถียรภาพ แบตเตอรี่ AGM และแบตเตอรี่เจลมีการปิดผนึกและไม่มีการบำรุงรักษา- ในขณะที่แบตเตอรี่ลิเธียมมีความหนาแน่นของพลังงานสูง อายุการใช้งานยาวนาน และมีน้ำหนักเบา ทำให้เป็นที่ต้องการในการอัพเกรด การเลือกแบตเตอรี่ที่เหมาะสมขึ้นอยู่กับงบประมาณ ความต้องการในการบำรุงรักษา และความเข้มข้นในการใช้งาน

 

แบตเตอรี่รถกอล์ฟ LiFePO4

นำเสนอความหนาแน่นของพลังงานสูงและการออกแบบให้มีน้ำหนักเบา (เบากว่าแบตเตอรี่ตะกั่ว-กรดถึง 40–60%) พร้อมด้วยวงจรชีวิต3,000–5,000 รอบ และอายุการใช้งานโดยรวมเกิน 10 ปี การบำรุงรักษา-ฟรีและรวดเร็ว-การชาร์จ ต้องใช้เงินลงทุนเริ่มแรกสูงกว่า และ-เหมาะสำหรับ-การใช้งานความถี่สูงและ-การดำเนินงานในระยะยาว

 

ตะกั่วน้ำท่วม-แบตเตอรี่รถกอล์ฟกรด (FLA)

แบตเตอรี่แบบดั้งเดิมและคุ้มค่า- โดยส่วนใหญ่เป็นแบตเตอรี่รอบลึก 6V หรือ 8V- ที่ต้องเติมน้ำและทำความสะอาดขั้วต่อเป็นประจำ ด้วยอายุการใช้งานประมาณ 5–7 ปี จึงเหมาะสำหรับ-ความถี่การใช้งานต่ำหรืองบประมาณ-ในสถานการณ์ที่มีข้อจำกัด

 

AGM Sealed Lead-แบตเตอรี่รถกอล์ฟกรด

โดดเด่นด้วยตัวแยกแผ่นกระจกดูดซับและการออกแบบที่ปิดสนิท ให้การทำงาน-โดยไม่ต้องบำรุงรักษา ทนต่อแรงกระแทก ประสิทธิภาพการรั่วซึม และแรงดันไฟฟ้าที่เสถียร มีอายุการใช้งานประมาณ 6-8 ปี เหมาะอย่างยิ่งสำหรับการสตาร์ท-การหยุดรถบ่อยครั้งหรือสนามกอล์ฟบนภูเขาซึ่งมีราคาสูงกว่าแบตเตอรี่ FLA

 

เจลตะกั่ว-แบตเตอรี่รถกอล์ฟกรด

ใช้อิเล็กโทรไลต์เจลซึ่งให้ความต้านทานต่ออุณหภูมิสูงและต่ำได้ดีเยี่ยม รวมถึงอัตราการคายประจุเอง-ต่ำ ทำให้เหมาะสำหรับสภาพอากาศที่รุนแรง มีความจุต่ำกว่าแบตเตอรี่ FLA เล็กน้อยและมีราคาสูงกว่า โดยส่วนใหญ่จะใช้ในสภาพแวดล้อมการทำงานพิเศษ

 

 

 

 

 

โดยปกติแล้วแบตเตอรี่รถกอล์ฟ 36V และ 48V ได้รับการกำหนดค่าอย่างไร

36V และแบตเตอรี่รถกอล์ฟ 48Vได้แรงดันไฟฟ้าที่ต้องการโดยเชื่อมต่อแบตเตอรี่ขนาดเล็กหลายก้อนเป็นอนุกรม การกำหนดค่าเฉพาะมีดังนี้

 

การกำหนดค่ามาตรฐาน 36V

การตั้งค่ากระแสหลักคือแบตเตอรี่กรดตะกั่วรอบลึก-ลึก- 6 ซีรีส์-เชื่อมต่อกัน (6×6V=36V) โดยมีแรงดันไฟฟ้าชาร์จเต็มประมาณ 38.2V ด้วยโครงสร้างที่สมบูรณ์และต้นทุนต่ำ จึงเหมาะสำหรับรุ่นเก่าและการใช้งานความถี่ต่ำ- ด้วยความเร็วสูงสุดประมาณ 12–15 ไมล์ต่อชั่วโมง

 

การกำหนดค่ากระแสหลัก 48V

6×8V: พบได้ทั่วไปในรุ่นสมัยใหม่มีเซลล์น้อยลงและบำรุงรักษาง่ายขึ้น

8×6V: ความจุและความซ้ำซ้อนที่สูงขึ้น เหมาะสำหรับการบรรทุกหนักและระยะการขับขี่ระยะไกล

4×12V: การติดตั้งแบบกะทัดรัด ซึ่งส่วนใหญ่ใช้ในรุ่นเชิงพาณิชย์บางรุ่น แรงดันไฟฟ้าชาร์จเต็มอยู่ที่ประมาณ 51.2V โดยมีแรงบิดและประสิทธิภาพการใช้พลังงานที่เหนือกว่าระบบ 36V และความเร็วสูงสุด 20–25 ไมล์ต่อชั่วโมง

 

การอัพเกรดลิเธียม-ไอออน

แบตเตอรี่ลิเธียมเหล็กฟอสเฟตใช้เซลล์ 3.2V ตามลำดับ: ประมาณ 12 เซลล์สำหรับ 36V และ 15 เซลล์สำหรับ 48V โดยปกติแล้ว ชุดแบตเตอรี่ในตัว 1–2 ก้อนสามารถเปลี่ยนแบตเตอรี่ตะกั่ว-กรดได้หลายก้อน ซึ่งช่วยลดน้ำหนักลง 40–60% โดยมีอายุการใช้งานยาวนานขึ้นแต่มีการลงทุนเริ่มแรกสูงกว่า

 

หมายเหตุสำคัญ

เซลล์ต้องเป็นรุ่นเดียวกันและแรงดันไฟฟ้าสำหรับการเชื่อมต่อแบบอนุกรม-ห้ามใช้แรงดันไฟฟ้าที่แตกต่างกันผสมกันโดยเด็ดขาด การเปลี่ยนแรงดันไฟฟ้าของระบบจำเป็นต้องจับคู่คอนโทรลเลอร์กับเครื่องชาร์จเพื่อหลีกเลี่ยงความเสียหายต่อส่วนประกอบ

 

การอ่านที่แนะนำ:รถกอล์ฟ 48v มีแบตเตอรี่กี่ก้อน?

 

 

 

 

 

รถกอล์ฟ 72V ใช้แบตเตอรี่จำนวนเท่าใด

จำนวนแบตเตอรี่ในรถกอล์ฟ 72Vขึ้นอยู่กับแรงดันไฟฟ้าของแบตเตอรี่แต่ละก้อนและวิธีการเชื่อมต่อ การกำหนดค่ากรดตะกั่ว-ทั่วไปได้แก่ 6×12V, 9×8V หรือ 12×6V เชื่อมต่อแบบอนุกรมเพื่อให้ถึง 72V แบตเตอรี่ลิเธียมมักจะใช้แบตเตอรี่ 72V ในตัวเพียงก้อนเดียวหรือแบตเตอรี่ 12V หกก้อนในซีรีส์ ซึ่งทั้งสองก้อนใช้แรงดันไฟฟ้าของระบบ 72V

 

 

72v Lead-การกำหนดค่ากรด

  • 6×12V: การตั้งค่าทั่วไป ติดตั้งง่ายและบำรุงรักษา เหมาะสำหรับรถกอล์ฟ 72V ส่วนใหญ่

 

  • 9×8V: ระบบสำรองความจุสูงขึ้น เหมาะสำหรับการบรรทุกหนักและระยะการขับขี่ระยะไกล

 

  • 12×6V: โครงสร้างแบบดั้งเดิมที่ต้องการพื้นที่ในการติดตั้งมากขึ้น ซึ่งส่วนใหญ่ใช้ในรถเข็นรุ่นเก่าหรือแบบสั่งทำพิเศษ- แบตเตอรี่ทั้งหมดเป็นแบตเตอรี่รอบลึก- โดยมีแรงดันไฟฟ้าชาร์จเต็มประมาณ 82–84V และอายุการใช้งาน 5–8 ปี ซึ่งต้องมีการบำรุงรักษาตามปกติ

 

 

การกำหนดค่าลิเธียมไอออน 72v-

  • แพ็ค 72V ในตัวเดี่ยว: ห่อหุ้มด้วยเซลล์แบบอนุกรมและขนาน ช่วยให้ติดตั้งง่าย ไม่ต้องบำรุงรักษา- และลดน้ำหนักลง 40–60% เมื่อเทียบกับแบตเตอรี่ตะกั่ว-กรด มีอายุการใช้งาน 3,000–5,000 รอบ และอายุการใช้งานโดยรวมเกิน 10 ปี

 

  • 6×12V ในซีรีส์: ใช้งานได้กับช่องใส่แบตเตอรี่ตะกั่วกรด-ที่มีอยู่เพื่อให้เปลี่ยนได้ง่าย โดยมีประสิทธิภาพใกล้เคียงกับแบตเตอรี่ในตัว แรงดันไฟชาร์จเต็มจะอยู่ที่ประมาณ 86–88V โดยมีต้นทุนเริ่มต้นสูงกว่า-แบตเตอรี่ทดแทนกรดตะกั่ว

 

 

 

 

 

เหตุใดแบตเตอรี่รถกอล์ฟที่มีแอมป์สูงกว่า-ชั่วโมงจึงอาจลดจำนวนแบตเตอรี่ลงได้

แบตเตอรี่ที่มีแอมแปร์สูงกว่า-ชั่วโมง(อา)การให้คะแนนสามารถลดจำนวนแบตเตอรี่ที่ต้องใช้ในรถกอล์ฟได้ แรงดันไฟฟ้าของระบบกำหนดโดยแบตเตอรี่ที่เชื่อมต่อแบบอนุกรม ในขณะที่ความจุรวมขึ้นอยู่กับ Ah ของแบตเตอรี่แต่ละก้อนและจำนวนการเชื่อมต่อแบบขนาน

 

หากแบตเตอรี่แต่ละก้อนมีความจุสูงกว่า ก็ไม่จำเป็นต้องเพิ่มจำนวนกลุ่มขนาน และการใช้แบตเตอรี่แรงดันสูง-และสูง- Ah ยังสามารถลดจำนวนการเชื่อมต่อแบบอนุกรมได้ ซึ่งทำให้จำนวนแบตเตอรี่ทั้งหมดลดลง

 

แบตเตอรี่ลิเธียมเนื่องจากมีความหนาแน่นของพลังงานสูง จึงสามารถรวมการทำงานของแบตเตอรี่ตะกั่ว-กรดหลายตัวเป็นโมดูลสูง- Ah เดียว ซึ่งตอบสนองทั้งข้อกำหนดด้านแรงดันไฟฟ้าและความจุในขณะที่ลดจำนวนแบตเตอรี่ทั้งหมดลง

 

 

 

 

 

 

ปัจจัยที่ส่งผลต่อจำนวนแบตเตอรี่ที่คุณต้องการ

นอกจากประเภทของแบตเตอรี่แล้วจำนวนแบตเตอรี่ที่จำเป็นสำหรับรถกอล์ฟยังขึ้นอยู่กับแรงดันไฟฟ้าของระบบ แรงดันไฟฟ้าของแบตเตอรี่แต่ละก้อน ความจุรวมที่ต้องการ พื้นที่ติดตั้ง และขีดจำกัดน้ำหนัก ตลอดจนสภาพการทำงานและการกำหนดค่าของยานพาหนะ

 

 

แรงดันไฟฟ้าของระบบและแรงดันไฟฟ้าของเซลล์

  • แรงดันไฟฟ้าของระบบ (36V/48V/72V) กำหนดจำนวนอนุกรม-แบตเตอรี่ที่เชื่อมต่อ: เช่น 36V ต้องใช้ 6×6V, 48V ต้องใช้ 6×8V หรือ 4×12V และ 72V ต้องใช้ 6×12V หรือ 9×8V
  • แรงดันไฟฟ้าของเซลล์ที่สูงขึ้นจะลดจำนวนการเชื่อมต่อแบบอนุกรม:เซลล์ 12Vมีประสิทธิภาพในการลดปริมาณให้เหลือน้อยที่สุดเมื่อเทียบกับเซลล์ 6V/8V

 

 

ประเภทแบตเตอรี่และความหนาแน่นของพลังงาน

  • แบตเตอรี่ตะกั่ว-กรด: ความหนาแน่นของพลังงานต่ำต้องใช้การเชื่อมต่อแบบอนุกรม/ขนานหลายชุด โดยทั่วไประบบ 48V จะใช้การตั้งค่า 6×8V หรือ 8×6V
  • แบตเตอรี่ลิเธียม-ไอออน (LiFePO4/NMC): ความหนาแน่นของพลังงานสูงทำให้สามารถรวมเป็นแพ็คเดี่ยวได้ แบตเตอรี่ลิเธียม 48 โวลต์ใช้แทนแบตเตอรี่ตะกั่วกรด- 6–8 ก้อน ซึ่งช่วยลดปริมาณลงอย่างมาก

 

 

ข้อกำหนดด้านความจุและช่วงทั้งหมด

  • ความจุรวม=เซลล์เดียว Ah × จำนวนเซลล์ชุด ×จำนวนกลุ่มคู่ขนาน; เซลล์สูง-Ah ช่วยลดความจำเป็นในการเชื่อมต่อแบบขนาน ส่งผลให้จำนวนแบตเตอรี่ทั้งหมดลดลง
  • ภูมิประเทศที่เป็นเนินเขา การบรรทุกหนัก หรือระยะไกล-ต้องการความจุที่สูงกว่า ซึ่งอาจจำเป็นต้องเพิ่มเซลล์ Ah หรือกลุ่มขนานมากกว่าการเชื่อมต่อแบบอนุกรม

 

 

พื้นที่ติดตั้งและข้อจำกัดด้านน้ำหนัก

  • ขนาดช่องใส่แบตเตอรี่และน้ำหนักบรรทุก-ความจุแบริ่งจำกัดจำนวนแบตเตอรี่ที่ติดตั้งได้ สูง-Ah หรือแพ็ครวมต้องพอดีกับพื้นที่ว่าง
  • แบตเตอรี่ลิเธียม-ไอออนเบากว่าแบตเตอรี่ตะกั่ว-กรดอื่นถึง 40–60% ช่วยให้ติดตั้ง-แพ็คเดี่ยวได้สะดวก ในขณะที่แบตเตอรี่ตะกั่ว-กรดหลายก้อนมีแนวโน้มที่จะมีน้ำหนักเกินขีดจำกัด

 

 

สภาพการทำงานและการกำหนดค่าของยานพาหนะ

  • ภูมิประเทศ จำนวนผู้โดยสาร น้ำหนักบรรทุก และความถี่ในการสตาร์ท-ส่งผลต่อความต้องการในปัจจุบันและความจุ สถานการณ์ที่มีการโหลดสูง-อาจต้องมีกลุ่มคู่ขนานเพิ่มเติม แต่ไม่ใช่การเชื่อมต่อแบบอนุกรม
  • แรงดันไฟฟ้าและกระแสไฟฟ้าที่กำหนดของมอเตอร์/ตัวควบคุมจะจำกัดแรงดันไฟฟ้าและปริมาณของแบตเตอรี่ เพื่อหลีกเลี่ยงความไม่ตรงกันและความเสียหายของส่วนประกอบ

 

 

 

 

 

วิธีการคำนวณความจุแบตเตอรี่ที่เหมาะสมสำหรับรถกอล์ฟของคุณ

วิธีพื้นฐานในการคำนวณความจุของแบตเตอรี่ของรถกอล์ฟคือการกำหนดการใช้พลังงานพื้นฐานของรถก่อน จากนั้นจึงเพิ่มบัฟเฟอร์ตามสภาพการทำงาน เช่น ภูมิประเทศ น้ำหนักบรรทุก และอุณหภูมิ และสุดท้ายเลือกความจุของแบตเตอรี่ที่เหมาะสมเพื่อให้ตรงกับแรงดันไฟฟ้าของระบบและข้อกำหนดในการติดตั้ง

 

ปริมาณการใช้พลังงานพื้นฐานสามารถคำนวณได้โดยการคูณกระแสไฟเฉลี่ยด้วยเวลาการทำงาน หรือโดยการคูณระยะทางที่เดินทางด้วยปริมาณการใช้พลังงานต่อหน่วยระยะทาง โดยปกติบัฟเฟอร์จะอยู่ที่ 10%–30%

 

 

การคำนวณความจุฐาน (สองวิธีทั่วไป)

  • ปัจจุบัน-วิธีเวลา: Ah=กระแสไฟฟ้าเฉลี่ย (A) × เวลาใช้งาน (h); เช่น 20A × 4h=80อา
  • ระยะทาง-วิธีการใช้พลังงาน: Ah=ระยะทางรายวัน (กม.) × หน่วยการใช้พลังงาน (Wh/km) KW แรงดันไฟฟ้าของระบบ (V); เช่น 15 กม. × 25Wh/กม. 48V data 7.8Ah

 

 

การปรับสถานการณ์ (เพิ่มบัฟเฟอร์)

  • ภูมิประเทศ: +10%–15% สำหรับภูมิประเทศที่เป็นเนินเขา/สูงชัน; ไม่มีการปรับพื้นที่ราบ
  • โหลด: +10%–20% สำหรับการบรรทุกเต็ม/งานหนัก; +5%–10% สำหรับภาระที่เบา
  • อุณหภูมิ: +15%–30% สำหรับอุณหภูมิต่ำ (<0℃); +10%–20% for room temperature.
  • อุปกรณ์เสริม: +5%–15% สำหรับเครื่องปรับอากาศ หลอดไฟ หรืออุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นๆ

 

 

การปรับประเภทแบตเตอรี่ (ความลึกของการคายประจุ, DoD)

  • แบตเตอรี่ตะกั่ว-: DoD น้อยกว่าหรือเท่ากับ 50% ดังนั้นความจุที่ต้องการ=ปรับ Ah ۞ 0.5; เช่น 80Ah ۞ 0.5=160Ah
  • แบตเตอรี่ลิเธียม-แบตเตอรี่ลิเธียมไอออน (LiFePO₄): DoD น้อยกว่าหรือเท่ากับ 80%–90% ดังนั้นความจุที่ต้องการ=ปรับ Ah ۞ 0.8; เช่น 80Ah ۞ 0.8=100Ah

 

 

การตรวจสอบระบบและการติดตั้ง

  • การจับคู่แรงดันไฟฟ้า: 36V/48V/72V ต้องใช้การเชื่อมต่อแบบอนุกรมที่สอดคล้องกัน (เช่น 48V=4×12V หรือ 6×8V)
  • ข้อจำกัดด้านพื้นที่/น้ำหนัก: สูง-Ah หรือแพ็คในตัวต้องพอดีกับช่องใส่แบตเตอรี่ แบตเตอรี่ลิเธียม-ไอออนมีน้ำหนักเบากว่าแบตเตอรี่แบบตะกั่ว-ถึง 40%–60%
  • ความจุมาตรฐาน: ตัวเลือกทั่วไปได้แก่ 100Ah, 120Ah และ 150Ah-ปัดเศษขึ้นเป็นความจุมาตรฐานที่ใกล้ที่สุดตามการคำนวณ

 

 

 

 

 

การรับรองความปลอดภัย: ข้อควรพิจารณาที่สำคัญสำหรับ BMS ของรถกอล์ฟของคุณ

หน้าที่หลักของระบบการจัดการแบตเตอรี่ของรถกอล์ฟคือการตรวจสอบสถานะแบตเตอรี่แบบเรียลไทม์ปรับสมดุลแต่ละเซลล์กำหนดขีดจำกัดด้านความปลอดภัยหลายรายการ และปรับให้เข้ากับสภาพแวดล้อมที่ซับซ้อน จึงป้องกันการชาร์จไฟเกิน การคายประจุเกิน การลัดวงจร และความร้อนสูงเกินไป

 

BMS จะต้องจับคู่กับประเภทของแบตเตอรี่อย่างเคร่งครัด เช่น ลิเธียมเหล็กฟอสเฟตหรือกรดตะกั่ว- และใช้ร่วมกับขั้นตอนการทำงานและการบำรุงรักษาที่เหมาะสมเพื่อให้แน่ใจว่าแบตเตอรี่ทำงานได้อย่างปลอดภัยและเชื่อถือได้ภายใต้สภาวะต่างๆ เช่น การสตาร์ทและหยุดบ่อยครั้ง ความผันผวนของอุณหภูมิ และความชื้นสูงในสนามกอล์ฟ

 

 

ฟังก์ชั่นการป้องกันขอบเขตหลัก

  • การป้องกันแรงดันไฟฟ้า: ควบคุมแรงดันไฟฟ้าของเซลล์แต่ละเซลล์อย่างเคร่งครัดและตัดไฟอย่างรวดเร็วในกรณีที่มีการชาร์จไฟเกินหรือการคายประจุเกิน- ป้องกันการสลายตัวของอิเล็กโทรไลต์หรือหนีความร้อน.
  • การป้องกันวงจรกระแสและลัดวงจร-: กำหนดเกณฑ์กระแสเกินเพื่อจัดการกับกระแสสูงตั้งแต่จุดสตาร์ท-หรือขึ้นเนิน ตัดการเชื่อมต่อพลังงานภายใน 2 มิลลิวินาทีระหว่างการลัดวงจร ด้วยการออกแบบกันน้ำและการรั่วไหล-ในตัว
  • การป้องกันอุณหภูมิ: ตรวจสอบแบตเตอรี่ในช่วงอุณหภูมิกว้าง -20 องศา ~60 องศา จำกัดกระแสโดยอัตโนมัติที่อุณหภูมิสูง และอุ่นเครื่องก่อนที่จะสตาร์ทในอุณหภูมิต่ำ เพื่อหลีกเลี่ยงความเสียหายของแบตเตอรี่จากการชาร์จที่อุณหภูมิต่ำ

 

 

การปรับสมดุลของเซลล์และการจัดการความสม่ำเสมอ

  • การปรับสมดุลที่ใช้งานอยู่: ปรับแรงดันไฟฟ้าของแต่ละเซลล์แบบไดนามิกระหว่างการชาร์จและการคายประจุ ควบคุมความเบี่ยงเบนภายใน 10mV เพื่อชะลอการลดประสิทธิภาพความจุ
  • การสอบเทียบปกติ: ดำเนินการชาร์จเต็ม-รอบการคายประจุทุกสัปดาห์ ตรวจสอบความแตกต่างของแรงดันไฟฟ้าของเซลล์ทุกเดือน หากค่าเบี่ยงเบนเกิน 0.2V ให้ดำเนินการปรับสมดุลให้ทันเวลาเพื่อป้องกันไม่ให้เซลล์เดียวกระทบต่อประสิทธิภาพโดยรวมของแพ็ค

 

 

การจับคู่และความเข้ากันได้

  • การปรับประเภทแบตเตอรี่: เกณฑ์แรงดันไฟฟ้า BMS จะแตกต่างกันไปตามประเภทของแบตเตอรี่ (เช่น LiFePO₄ เทียบกับ NMC) ห้ามผสมประเภทที่แตกต่างกันเพื่อหลีกเลี่ยงทริกเกอร์การป้องกันที่ผิดพลาดหรืออันตรายด้านความปลอดภัย
  • ความเข้ากันได้ของเครื่องชาร์จ: ใช้เครื่องชาร์จโหมด CV ที่ได้รับการรับรองจาก OEM-CC- โดยมีการควบคุมความแม่นยำของแรงดันไฟฟ้าภายใน ±0.5% ห้ามใช้ฟังก์ชันการชาร์จแบบลอยตัวโดยเด็ดขาด
  • การทำงานร่วมกันของระบบ: BMS ต้องตรงกับข้อกำหนดปัจจุบันของมอเตอร์และตัวควบคุม เพื่อให้แน่ใจว่ามีการคายประจุอย่างเสถียรในระหว่างการบรรทุกหนักหรือขึ้นเนิน

 

 

การปรับตัวด้านสิ่งแวดล้อมและการป้องกันทางกายภาพ

  • ความต้านทานต่อสภาพแวดล้อมที่รุนแรง: แผงวงจรผ่านการบำบัดความชื้น-และกันน้ำ โดยมีอินเทอร์เฟซที่มีขั้วต่อกันน้ำ เหมาะสำหรับสภาพแวดล้อมที่มีความชื้นสูง- หรือสถานการณ์ที่มีคราบน้ำชลประทาน
  • การป้องกันทางกายภาพ: หลีกเลี่ยงการบีบหรือชน BMS ตรวจสอบการเชื่อมต่อเซ็นเซอร์อุณหภูมิที่เชื่อถือได้ และอย่าเลี่ยงหรือปิดกั้นเซ็นเซอร์เหล่านั้น

 

 

ข้อมูลจำเพาะการบำรุงรักษาและการตรวจสอบ

  • การตรวจสอบรายวัน: ตรวจสอบสถานะการชาร์จและสถานะสุขภาพ (SOH) ผ่านแอพหรือแดชบอร์ด และใส่ใจกับข้อมูลการแจ้งเตือนข้อผิดพลาด
  • การบำรุงรักษาตามปกติ: ทำความสะอาดขั้วแบตเตอรี่และทาจาระบีฉนวนทุกเดือน ดำเนินการทดสอบความสามารถทุกไตรมาสและวินิจฉัยโดยผู้เชี่ยวชาญเป็นประจำทุกปี รักษาค่าใช้จ่าย 30%~50% ในช่วงที่ไม่ได้ใช้งาน
  • การจัดการข้อผิดพลาด: เมื่อ BMS กระตุ้นการป้องกัน ขั้นแรกให้ถอดโหลดและอุปกรณ์ชาร์จออก จากนั้นปล่อยทิ้งไว้ 15 นาทีเพื่อรีเซ็ต หากปัญหายังคงอยู่ โปรดติดต่อบุคลากรมืออาชีพเพื่อตรวจสอบและซ่อมแซม-ห้ามถอดแยกชิ้นส่วนโดยไม่ได้รับอนุญาต

 

 

 

 

 

บทสรุป

ที่จำนวนแบตเตอรี่ที่รถกอล์ฟต้องการขึ้นอยู่กับแรงดันไฟฟ้าของระบบ แรงดันไฟฟ้าของแบตเตอรี่แต่ละก้อน ความจุของแบตเตอรี่ และประเภทของแบตเตอรี่ การเชื่อมต่อแบบอนุกรมจะกำหนดแรงดันไฟฟ้าทั้งหมด ในขณะที่ความจุและการใช้งานจะกำหนดว่าการเชื่อมต่อแบบขนานหรือแบตเตอรี่ความจุสูง-มีความจำเป็น

 

การเลือกสิ่งที่ถูกต้องประเภทแบตเตอรี่รถกอล์ฟดำเนินการบำรุงรักษาตามปกติ และการใช้ระบบจัดการแบตเตอรี่ที่เชื่อถือได้ช่วยให้มั่นใจในความปลอดภัยและป้องกันความเสียหายแบตเตอรี่ลิเธียมรถกอล์ฟมีความจุสูงและอายุการใช้งานยาวนานซึ่งสามารถลดจำนวนแบตเตอรี่ที่ต้องการในขณะที่แบตเตอรี่ตะกั่ว-กรดมีราคาไม่แพง เจริญเติบโตเต็มที่ และยังคงใช้กันอย่างแพร่หลาย

 

เมื่อเข้าใจปัจจัยเหล่านี้แล้ว เจ้าของรถกอล์ฟก็สามารถเข้าใจปัจจัยเหล่านี้ได้เลือกการกำหนดค่าแบตเตอรี่รถกอล์ฟที่เหมาะสมที่สุดขยายระยะการขับขี่ ลดความซับซ้อนในการบำรุงรักษา และรับประกันการทำงานที่ปลอดภัยและมีเสถียรภาพของยานพาหนะในระยะยาว-

 

 

 

 

 

คำถามที่พบบ่อย

แบตเตอรี่ลิเธียมจำนวนเท่าใดสำหรับรถกอล์ฟ?

สำหรับการแปลงรถกอล์ฟ โดยทั่วไปแล้วต้องใช้ชุดแบตเตอรี่ลิเธียมความจุสูง-ในตัวเพียงชุดเดียวเท่านั้นเพื่อทดแทนแบตเตอรีกรดตะกั่วหนัก-แบบเดิมที่ประกอบด้วยแบตเตอรี่ 6 หรือ 8 ก้อน

 

การออกแบบทั้งหมด-ใน-เดียวนี้ประกอบด้วยระบบการจัดการแบตเตอรี่ในตัว-ซึ่งไม่เพียงแต่ให้แรงดันไฟฟ้าเอาท์พุตที่เสถียรยิ่งขึ้น แต่ยังช่วยลดน้ำหนักโดยรวมของยานพาหนะได้ประมาณ 100–150 กก. ซึ่งช่วยปรับปรุงประสิทธิภาพการเร่งความเร็วและระยะการขับขี่ของรถเข็นได้อย่างมาก

 

 

 

รถกอล์ฟใส่แบตเตอรี่ขนาดเท่าไร?

สำหรับรถกอล์ฟ แบตเตอรี่ที่เลือกบ่อยที่สุดคือแบตเตอรี่ขนาดมาตรฐาน GC2- โดยทั่วไปแบตเตอรี่เหล่านี้จะมีข้อกำหนด 6V, 8V และ 12V ซึ่งทั้งหมดนี้เป็นไปตามข้อกำหนดแบตเตอรี่รอบลึกออกแบบมาเพื่อให้พลังงานยาวนาน-

 

เมื่อทำการติดตั้ง คุณต้องยืนยันระบบแรงดันไฟฟ้ารวมของรถเข็นของคุณก่อน จากนั้นจึงตัดสินใจว่าจะซื้อแบตเตอรี่แต่ละก้อนจำนวนเท่าใด ซึ่งเชื่อมต่อแบบอนุกรมเพื่อใช้งาน

 

 

 

ความจุโดยทั่วไปของแบตเตอรี่รถกอล์ฟกรด 12V- คือเท่าใด

ความจุโดยทั่วไปสำหรับแบตเตอรี่รถกอล์ฟกรดตะกั่ว 12V- มีตั้งแต่ 80Ah ถึง 150Ah ขึ้นอยู่กับขนาดของแบตเตอรี่และการใช้งานที่ต้องการ ในบรรดาโมเดลเหล่านี้ โมเดลวงจรน้ำลึก-ทั่วไปจะมีความจุประมาณ 100Ah ซึ่งให้ช่วงที่เชื่อถือได้และความสามารถในการคายประจุอย่างต่อเนื่อง

 

 

 

ความจุโดยทั่วไปของแบตเตอรี่รอบลึก 48V สำหรับการใช้งานพลังงานแสงอาทิตย์ RV และรถกอล์ฟคือเท่าใด

แบตเตอรี่รอบลึก 48V- ที่ใช้ในการจัดเก็บพลังงานแสงอาทิตย์ รถบ้าน และรถกอล์ฟมักจะมีความจุตั้งแต่ 50Ah ถึง 200Ah โดยรุ่น 100Ah เป็นรุ่นที่ใช้กันมากที่สุด

 

ความจุที่น้อยกว่าเหมาะสำหรับ-การใช้งานเบาหรือสถานการณ์-ระยะสั้น ในขณะที่ความจุตั้งแต่ 150Ah ถึง 200Ah นั้นเหมาะกว่าสำหรับการใช้งานที่ยาวนาน-การใช้งานในระยะเวลานาน -การใช้งานหนัก หรือระบบกักเก็บพลังงาน

 

 

ส่งคำถาม